วันพฤหัสบดีที่ 9 เมษายน พ.ศ. 2558

บันทึกอนุทินครั้งที่ 12

บันทึกอนุทินครั้งที่ 12
วิชา การจัดประสบการศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย
เวลาเรียน วันอังคาร เวลา15:0017:30 น.
วันพฤหัสบดี เวลา 15:0016:40 น
วันอังคารที่ 31 เดือนมีนาม พ.ศ.2558
ครูผู้สอน อ.กฤตธ์ตฤณน์ ตุ๊หมาด



ความรู้ที่ได้
    การเรียนการสอนในวันนี้ อาจารย์สอนการเขียนแผนการจัดประสบการณ์ ศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย

จุดประสงค์ของการเขียนแผนการจัดประสบการณ์
1. วางแผนล่วงหน้า ในการจัดกิจกรรม ร่วมกับเด็กได้เหมาะสม และสอดคล้องกับ
    หลักสูตรการศึกษาปฐมวัย
2. นำแผนการจัดประสบการณ์ไปใช้ในการจัดกิจกรรมประจำวัน
    ให้บรรลุตามจุดมุ่งหมายที่กำหนดไว้

การจัดทำแผนการจัดประสบการณ์
1. ศึกษาหลักสูตรการศึกษาปฐมวัย พ.ศ.2546 และเอกสารที่เกี่ยวข้อง
2. วิเคราะห์หลักสูตรสถานศึกษา และความสัมพันธ์ของ
     - มาตรฐานคุณลักษณะที่พึงประสงค์
     - ตัวบ่งชี้
     - สภาพที่พึงประสงค์ของเด็กอายุ 0-3 ปี และ 3-5 ปี
3. วิเคราะห์สาระการเรียนรู้ ประสบการณ์สำคัญ
4. กำหนดรูปแบบการจัดประสบการณ์
5. เขียนแผนการจัดประสบการณ์

การเขียนแผนการจัดประสบการณ์
ขั้นที่ 1 เลือกเรื่อง
ขั้นที่ 2 ระดมความคิด
ขั้นที่ 3 คิดกิจกรรม
ขั้นที่ 4 จัดกิจกรรมตามพัฒนาการ
ขั้นที่ 5 จัดทำแผนการจัดประสบการณ์
ขั้นที่ 1 เลือกเรื่อง
จากการสังเกตความสนใจ ความต้องการของเด็ก เลือกเรื่องที่ชัดเจน ไม่กว้างจนเกินไป สามารถเชื่อมโยงกับเรื่องอื่นได้
* ไม่ควรเลือก : สัตว์  คมนาคม  ฯลฯ (หัวข้อใหญ่มาก)
* ควรเลือก : ช้าง สุนัข ผีเสื้อ บ้าน น้ำ รถไฟ ฯลฯ
ขั้นที่ 2 ระดมความคิด
สิ่งที่เด็กรู้แล้ว
สิ่งที่เด็กต้องการรู้
สิ่งที่เด็กควรรู้
ขั้นที่ 3 คิดกิจกรรม
ตามความคิดริเริ่มของเด็ก / ครู
แยกตามกิจกรรมหลัก
  1. กิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะ
  2. กิจกรรมสร้างสรรค์ (ศิลปะ)
  3. กิจกรรมเสรี (การเล่นตามมุม)
  4. กิจกรรมเสริมประสบการณ์ (วงกลม)
  5. กิจกรรมการเล่นกลางแจ้ง
  6. กิจกรรมเกมการศึกษา
ขั้นที่ 4 จัดกิจกรรมตามพัฒนาการ
ร่างกาย
อารมณ์ จิตใจ
สังคม
สติปัญญา
ขั้นที่ 5 จัดกิจกรรมตามตารางประจำวัน
พิจารณากิจกรรมใดทำก่อนหลัง
จัดกิจกรรมลงตามรูปแบบที่ให้เลือก

การนำความรู้ไปประยุกต์ใช้
   นำความรู้ไปประยุกต์ใช้ในการเขียนแผนศิลปะสำหรับเด็กปฐมวัย กิจกรรมต้องตรงกับพัฒนาการ และต้องสอดคล้องกับหลักสูตร โดยต้องยึดหลักของคู่มือการศึกษาปฐมวัยพ.ศ.2546

การประเมินการเรียนการสอน
ตนเอง
  เข้าเรียนตรงต่อเวลา แต่งกายสุภาพเรียบร้อย ตั้งใจฟังอาจารย์สอนเรื่องการเขียนแผนการจัดประสบการณ์ศิลปะสำหรับเด็กปฐมวัย แต่วันนี้ลืมหนังสือหลักสูตรไป
เพื่อน
   เข้าเรียนตรงต่อเวลา แต่งกายสุภาพเรียบร้อย เพื่อนๆตั้งใจเรียน
 อาจารย์

เป็นแบบอย่างที่ดี เข้าสอนตรงต่อเวลา แต่งกายสุภาพเรียบร้อย วันนี้อาจารย์ให้ความรู้เรื่องการเขียนแผนอย่างละเอียด และเข้าใจง่าย 




ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น